![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiaMYT-4rpJKy61nOSgR_mQQE4ywRpX5RjF9uuh7uPpgf55WVxjlJWP_onGDrjabSz7-KLdvTV3IMWCOUJrjh6xOFn85CTvVcoUurIeqCxM5zRQtNi9ASVhfKNrYHuE0BPdRxKUSvg33OA3/s640/S__20004975.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiTsg88Ip8fzgVp8_NHB5sFUR4WGZFI0WhGmqsgPTF6xY-d3uTgiLwKVlfbYFDeeMFj4z_mCEKFVs2Sle6nqaDYoj5tj2F8HwG4qV0YGk-Ns41sH4Tm3i3UNcTHDplFO5Ga0yonnY0lLwra/s640/S__20004979.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjzNEj_X1aY2qNWamWuGA_7bB8yP5pDeU6i5xi3W6Ie7HRs_upmYHrg0AHHlcafWNbQKCAIqO_EgtH4Z3u2BMOM7eKxaaP1wIwwiFDzou8KUgM2cQ3Jbw-eL-zBDXS5ekJxR8RYxUrBH4s_/s640/S__20004972.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjzdHg420eC7d4NmisvB-TaWCG0DdJZt8CPbHl9ykfTD1s351YRZ3WnDdMR7069gZ3uGuWLRPlAaPSWL6iMYktMLvE1z_kT7jwyhSLwK0csqBNbuok5rqtAnIpmP31uyVG1PGN4-bjwmUJl/s640/S__20004973.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgAQsyS_OpVR127e1kldQWFK4Zh8SBH_qP1jr4Oc7N8lVNnCvmmO-dRon2m_oVdGp8-OdE7z4Fi0oQfnkHkA2pbuXuYSxD5xfkNqTRxTeQmNwnNNzZ4ii5tx71xnyAHRa_ZFO9mGrVXG6bg/s640/S__20004974.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjh1TUGxh2ymmWs5RHWluVGw8-5FgoIwnSAERHo619h4Zdd0p1DN3Zo93po9a5LBL6oQGVfOwP0w0y3axrgzMm39IaQAn3bsL7AixKRVdFSwMMhYY2mZGZTBeTrNhBH7mXSs0x_yLuvVBaP/s640/S__20004980.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi91CnzFIr2ph2yG3Oyy8hOBn4eMzqEu6_kkiZwFvLZ0IzJBErprDqQm4mQvNs95l96QhJiOlb5vOE3j4m4_yaKAAoxHFWWxqf12QkGUkBEnf02vOLT2exPCIPrbghhccompme5Z1EMFvh-/s640/S__20004981.jpg)
พลเอกสุรศักดิ์ กาญจนรัตน์ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม(ทส.) เป็นประธานเปิดโครงการป่าในเมืองระยอง”ป่าชายเลนพระเจดีย์กลางน้ำ อัญมณีหนึ่งเดียวในระยอง” บนพื้นที่ 500 ไร่ โดยมีนายจตุพร บุรุษพัฒน์ อธิบดีกรมทรัพยากรทางทะเลและชายฝั่งขึ้นกล่าวรายงานความเป็นมาของโครงการตามนโยบายรัฐบาลของท่านนายกรัฐมนตรี นายสุรศักดิ์ เจริญศิริโชติผู้ว่าราชการจังหวัดระยองกล่าวต้อนรับ โดยมีนายวิจารย์ สิมาฉายา ปลัดกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม นายสากล ฐินะกุล นายเสริมยศ สมมั่น ผู้ตรวจกระทรวง(ทส.) นายธัญญา เนติธรรมกุล อธิบดีกรมอุทยานแห่งชาติสัตว์ป่าและพันธุ์พืช นายปิยะ ปิตุเตชะ นายก อบจ.ระยอง นายภุชงค์ สฤษฎีชัยกุล ผู้อำนวยการสำนักงานบริหารจัดการทรัพยากรทางทะเลและชายฝั่งที่ 1 นายรัฐพล อุณากัณฑ์พร ผู้จัดการฝ่ายกิจการเพื่อสังคม บริษัท ไออาร์พีซี จำกัด(มหาชน) นางสาวเชาวนี พันธุ์พฤกษ์ ผู้จัดการฝ่าย หน่วยงานบริหารกิจการเพื่อสังคม บริษัท พีทีที โกลบอล เคมิคอล จำกัด (มหาชน) นายสมชาย หวังวัฒนาพานิช ผู้ช่วยผู้จัดการใหญ่-ปฏิบัติการ บริษัท เอสซีจี เคมิคอลส์ จำกัด นายวีระพล พวงพิทยาวุฒิ ผู้จัดการ บริษัท บีแอลซีพี เพาเวอร์ จำกัด นายวรวิทย์ ศุภโชติชัย นายกเทศมนตรีนครระยอง นายกเทศมนตรีตำบลเนินพระ นายสุรินทร์ สินรัตน์ ประธานเครือข่ายอาสาสมัครพิทักษ์ทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมหมู่บ้าน(ทสม.) จ.ระยอง ประธานกลุ่มอนุรักษ์แม่น้ำระยองและป่าชายเลน เครือข่ายทสม.และเครือข่ายภาคประชาชนในพื้นที่ ร่วมปล่อยพันธุส้ตว์น้ำ ปลูกพันธุ์ไม้ป่าชายเลน
โครงการดังกล่าวได้มีการดำเนินงานมาตั้งแต่วันที่ 16 ตุลาคม 2560 ในพื้นที่จำนวน 500 ไร่ เพื่อจัดทำศาลาเรียนรู้ ศาลาพักผ่อน สะพานทางเดินศึกษาธรรมชาติป่าชายเลน เรือนเพาะชำกล้าไม้ชุมชน ทางเดินศึกษาธรรมชาติ ท่าเทียบเรือ 2 จุด และอาคารสำนักงานโครงการ และพัฒนาให้เป็นแหล่งศึกษาเรียนรู้ ประชาชนสามารถใช้ประโยชน์จากพื้นที่ป่าชายเลนในเมืองระยองได้ทั้งทางตรงและทางอ้อม สร้างรายได้เพิ่มขึ้น ส่งผลดีต่อคุณภาพชีวิตทางด้านเศรษฐกิจ และสังคมเพื่อรองรับระเบียงเศรษฐกิจภาคตะวันออกหรือ EEC ตามนโยบาย “สวนป่าในเมือง สวนป่าประชารัฐ เพื่อความสุขของคนไทย” ณ สวนสาธารณโขดปอ ชุมชนเนินพระ อำเภอเมืองระยอง จังหวัดระยอง
โครงการดังกล่าวได้มีการดำเนินงานมาตั้งแต่วันที่ 16 ตุลาคม 2560 ในพื้นที่จำนวน 500 ไร่ เพื่อจัดทำศาลาเรียนรู้ ศาลาพักผ่อน สะพานทางเดินศึกษาธรรมชาติป่าชายเลน เรือนเพาะชำกล้าไม้ชุมชน ทางเดินศึกษาธรรมชาติ ท่าเทียบเรือ 2 จุด และอาคารสำนักงานโครงการ และพัฒนาให้เป็นแหล่งศึกษาเรียนรู้ ประชาชนสามารถใช้ประโยชน์จากพื้นที่ป่าชายเลนในเมืองระยองได้ทั้งทางตรงและทางอ้อม สร้างรายได้เพิ่มขึ้น ส่งผลดีต่อคุณภาพชีวิตทางด้านเศรษฐกิจ และสังคมเพื่อรองรับระเบียงเศรษฐกิจภาคตะวันออกหรือ EEC ตามนโยบาย “สวนป่าในเมือง สวนป่าประชารัฐ เพื่อความสุขของคนไทย” ณ สวนสาธารณโขดปอ ชุมชนเนินพระ อำเภอเมืองระยอง จังหวัดระยอง
0 Comments:
แสดงความคิดเห็น